Page 209 - คณิตศาสตร์ ม.ต้น พค.21001
P. 209

203


                                 เดือนที่ 4 เงินตนคงเหลือ = 1,128,900 – 120,000  = 1,008,900 บาท

                                                                    7.5   1
                                                เสียดอกเบี้ย      = 1,008,900×  ×  = 6,305.63  บาท
                                                                   100   12

                                 เดือนที่ 5 เงินตนคงเหลือ = 1,008,900 – 120,000  = 888,900 บาท
                                                                  7.5    1
                                                เสียดอกเบี้ย      = 888,900×  ×   = 5,555.63  บาท
                                                                  100   12
                                 เดือนที่ 6 เงินตนคงเหลือ = 888,900 – 120,000  = 768,900 บาท

                                                                  7.5    1
                                                เสียดอกเบี้ย      = 768,900×  ×  = 4,805.63  บาท
                                                                  100   12
                                 เดือนที่ 7 เงินตนคงเหลือ = 768,900 – 120,000  = 648,900 บาท

                                                                  7.5    1
                                                เสียดอกเบี้ย      = 648,900×  ×  = 4,055.63  บาท
                                                                  100   12
                                 เดือนที่ 8 เงินตนคงเหลือ = 648,900 – 120,000  = 528,900  บาท
                                                                  7.5    1
                                                เสียดอกเบี้ย      = 528,900×  ×  = 3,305.63  บาท
                                                                  100   12

                                 เดือนที่ 9 เงินตนคงเหลือ = 528,900 – 120,000  = 408,900 บาท
                                                                  7.5    1
                                                เสียดอกเบี้ย      = 408,900×  ×  = 2,555.63  บาท
                                                                  100   12
                                 เดือนที่ 10 เงินตนคงเหลือ = 408,900 – 120,000  = 288,900 บาท

                                                                  7.5    1
                                                เสียดอกเบี้ย      = 288,900×  ×  = 1,805.63  บาท
                                                                  100   12
                                 เดือนที่ 11 เงินตนคงเหลือ = 288,900 – 120,000  = 168,900 บาท

                                                                  7.5   1
                                                เสียดอกเบี้ย      = 168,900×  ×  = 1,055.63  บาท
                                                                  100   12

                                 เดือนที่ 12 เงินตนคงเหลือ = 168,900 – 120,000  = 48,900 บาท
                                                                 7.5    1
                                                เสียดอกเบี้ย      = 48,900×  ×  = 305.63  บาท
                                                                 100   12
                   เมื่อผอนชําระครบ 1 ป จะตองเสียเงินทั้งหมด = ราคาเครื่องจักร + ดอกเบี้ย 12 เดือน

                                                          = 1,368,900 + 8,555.63 + 7,805.63 + 7,055.63 +

                                                              6,305.63 + 5,555.63 + 4,805.63 + 4,055.63 +
                                                              3,305.63 + 2,555.63 + 1,805.63 + 1,055.63 + 305.63

                                                          = 1,422,067.56  บาท
   204   205   206   207   208   209   210   211   212   213   214