Page 290 - คณิตศาสตร์ ม.ต้น พค.21001
P. 290

263


                   3.      (1) สมรตองการซื้อเตียงนอน ตูเสื้อผา และโตะ

                                         = 6,000 + 8,500 + 5,500  = 20,000
                                                         7
                                เสียภาษีมูลคาเพิ่ม   = 20,000 ×   = 1,400 บาท
                                                        100
                                สมรตองจายเงิน  = 20,000 + 1,400 = 21,400 บาท

                                สมรซื้อเฟอรนิเจอรขางตนไมครบ 25,000 บาท ไมไดรับสวนลด

                          (2) สมรซื้อทุกรายการจากตาราง 6,000 + 8,500 + 600 + 5,500 +3,200 = 23,800 บาท

                                                          7
                              เสียภาษีมูลคาเพิ่ม   23,800 ×    = 1,666  บาท
                                                         100
                             ราคาเฟอรนิเจอรทั้งหมด  23,800 + 1,666 = 25,466 บาท

                             สมรซื้อสินคาเกิน 25,000 บาท ไดรับสวนลด 10%

                                                     10
                             ∴ ไดรับสวนลด  25,466 ×     =  2,546.60  บาท
                                                    100
                             สมรตองจายเงิน  = 25,466 – 2,546.60  = 22,919.40 บาท

                                                         0.75
                   4.     (1) ดอกเบี้ยออมทรัพย = 500,000 ×     1 ×  = 3,750  บาท
                                                         100

                                                                3.42   4
                          (2) ดอกเบี้ยฝากประจํา 4 เดือน = 500,000 ×  ×  = 5,700 บาท
                                                                100    12

                                 ฝากครบ 1 ป          = 5,700 × 3  =  17,100 บาท
                                                               15
                                 เสียภาษี               = 17,100 ×   = 2,565 บาท
                                                              100
                                 ไดรับดอกเบี้ยจริง       = 14,535  บาท

                                                      500,000
                          (3) ซื้อสลากออมสินได           =    = 10,000 ฉบับ
                                                         50
                                       ฝากครบ 1 ป ขอถอนไดรับดอกเบี้ยฉบับละ 0.25 บาท

                                          500,000
                                ไดรับดอกเบี้ย    × 0.25 = 2,500 บาท
                                             50

                                มีสิทธิถูกรางวัลเลขทาย 4 ตัว 12 เดือน ๆ ละ 2 รางวัล ๆ ละ 150 บาท
                                                        = 12 ×2 × 150  = 3,600 บาท

                                ∴ ไดรับเงินรางวัลและดอกเบี้ยจากการซื้อสลากออมสิน

                                                        = 2,500 + 3,600 = 6,100 บาท

                          ∴ อมรควรฝากประจํา 4 เดือน จะไดรับผลตอบแทนมากที่สุด
   285   286   287   288   289   290   291   292   293