Page 180 - การสำรวจภาพถ่าย Photogrammetry
P. 180
150
รูปที่ 5-21 ระยะเหลื่อมของจุดมุขยสําคัญ (ดัดแปลงจาก Wolf et al., 2014)
150
ทั้งนี้บนภาพซายและภาพขวาวัดระยะ b และ b’ ได 93.75 และ 93.31 มม. ดังรูปที่ 5-21 วัดคาจาก Parallax Bar ณ จุด M และ N ได 10.95 และ 15.28 มม. ตามลําดับ พรอมกันนี้ ทําการวัดพิกัดภาพ (x, y) ของจุด M (53.41, 50.84) มม. และจุด N (88.92, -46.69) มม. บนภาพซาย จงพิจารณาหาคา ระดับ ณ จุด M และ N และคาตางระดับรวมถึงหาระยะราบของแนวเสน MN จากสมการระยะเหลื่อม
จากรูปที่ 5-21 นํามาพิจารณาหาคาคงที่ C จากสมการที่ 5-3 จะไดวา C =b −r =93.31−12.58=80.73มม.
และC =b−r =93.75−13.02=80.73มม.
= H − . = 1235 − ×. = 567.461 ม. รทก. .
= H − . = 1235 − ×. = 597.566 ม. รทก. .
คาตางระดับของจุด M และ N เปน ∆h = h − h = 597.566 − 567.461 = 30.105 เมตร
จากสมการที่ 5-12 และ 5-13
=B =400 =221.815ม.
=B =400
=80.73มม.
พิจารณาหาระยะเหลื่อม pm ท่ีจุด M และ pn และท่ีจุด N จากสมการที่ 5-2 จะไดวา =+ =80.73+10.95=91.68มม.
และ =+ =80.73+15.28=96.01มม. พิจารณาคาระดบัของจุดMและNจากสมการระยะเหลื่อม(สมการที่5-11)จะไดวา
C=
h
และ h
ณ จุด M มีคาพิกัดทางราบ
X = B = 400. = 233.028ม.และ
. . .
ณ จุด N มีคาพิกัดทางราบ
X = B = 400. = 370.461ม.และ
. . .
=−194.521ม.
พิจารณาระยะราบของแนวเสน MN จาก
= (X − X) + (−) = (233.028 − 370.461) + (221.815 − (−194.521)) = 438.435 ม. นั่นคือ ระยะราบของแนวเสน MN () เทากับ 438.435 เมตร และ
คาตางระดับของจุด M และ N (∆h ) เปน 30.105 เมตร
ในกรณีที่มีคาพิกัดภาคพื้นดินของหมุดบังคับภาพ (Photo Control Point) ปรากฏอยูในพื้นที่สวนซอน เราสามารถ นํามาใชในการพิจารณาหาระยะฐานถายภาพในอากาศ (Air Base) ได โดยนําคาพิกัดภาคพื้นดินของหมุดบังคับภาพมา คํานวณหาระยะทางราบ ตามทฤษฎีไดดังนี้
= (X − X) + (−) (5-14) แทนคาสมการที่ 5-12 และ 5-13 ลงในสมการที่ 5-14 จะสมการที่ 5-15 ถึง 5-17 ดังนี้
การสำาํา รวจด้้วยภาพถ่่าย (Photogrammetry)