Page 13 - แผนการจัดการเรียนรู้ Robotic ป4
P. 13

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5

               รายวิชา หุ่นยนต์บังคับมือ                           กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
               หน่วยการเรียนรู้ที่  5   เรื่อง  การนำหุ่นยนต์ไปใช้ในชีวิตประจำวัน             เวลาเรียน   10  ชั่วโมง

               ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4                                             ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566
               ผู้สอน  ...................................................................................

               ………………………………………………………………………………………………………………….……………………………...


               1. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง)

                       เพื่อให้สามารถนำหุ่นยนต์ไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน


               2. สาระสำคัญ
                       การจัดทำโครงงานหุ่นยนต์เบื้องต้น



               3. จุดประสงค์
                       จัดทำโครงงานหุ่นยนต์เบื้องต้นได้


               4. เป้าหมาย

                       ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4


               5. กิจกรรมการเรียนรู้

                       ขั้นนำ
                       1.ผู้สอนทบทวนความรู้เดิมของนักเรียนเรียน เช่น ขั้นตอน วิธีการประกอบหุ่นยนต์บังคับมือ 6 ขา

               กึ่งอัตโนมัติ

                       ขั้นสอน
                       1.แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่มๆ ละ 3-5 คน

                       2.ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาการนำความรู้ไปใช้ในชีวิตประจำวัน
                       3.ให้นักเรียนกำหนดความมุ่งหมายและลักษณะโครงงานด้วยตัวนักเรียนเอง

                       4.ให้นักเรียนวางแผนหรือวางโครงงาน นักเรียนช่วยการวางแผนว่าจะทำอะไร

               ใช้วิธีการหรือกิจกรรมใด จึงจะบรรลุจุดหมาย
                       5.ให้นักเรียนช่วยกันดำเนินการ ลงมือทำกิจกรรมหรือแก้ปัญหาตามขั้นตอนโครงงาน ดังนี้

                              5.1 ประชุมหารือเพื่อหาข้อสรุปกับหัวข้อโครงการ จากสิ่งต่อไปน  ี้

                                     - การสังเกต
                                     - ความรู้ในวิชาต่าง ๆ

                                     - จากปัญหาใกล้ตัว หรือการเล่น

                                     - คำบอกเล่าของผู้ใหญ่ หรือผู้รู้
                              5.2 เขียนหลักการ เหตุผล ที่มาของโครงการ
   8   9   10   11   12   13   14   15