Page 5 - แผนการจัดการเรียนรู้ Robotic ป4
P. 5

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

               รายวิชา หุ่นยนต์บังคับมือ                           กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
               หน่วยการเรียนรู้ที่  1  เรื่อง  ความรู้เกี่ยวกับหุ่นยนต์เบื้องต้น          เวลาเรียน   4  ชั่วโมง

               ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4                                             ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2566
               ผู้สอน  ...................................................................................

               ………………………………………………………………………………………………………………….……………………………...


               1. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

                       เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับหุ่นยนต์เบื้องต้น


               2. สาระสำคัญ
                       ความรู้เกี่ยวกับหุ่นยนต์เบื้องต้น ประวัติความเป็นมาของหุ่นยนต์ ความหมายของหุ่นยนต์ ประเภท

               ของหุ่นยนต์ ประโยชน์หุ่นยนต์


               3. จุดประสงค์
                       1. บอกประวัติของหุ่นยนต์ได้

                       2. อธิบายความหมายของหุ่นยนต์ได้

                       3. อธิบายประเภทของหุ่นยนต์ได้
                       4. อธิบายประโยชน์หุ่นยนต์ได้


               4. เป้าหมาย

                       นักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4


               5. กิจกรรมการเรียนรู้
                       ขั้นนำ

                       ผู้สอนสนทนากับนักเรียน ใช้คำถามเป็นการกระตุ้นความสนใจของนักเรียน เช่น นักเรียนรู้จักหุ่นยนต์

               อะไรบ้าง
                       ขั้นสอน

                       1. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่ม ๆ ละ 3-5 คน

                       2. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มสืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับประวัติของหุ่นยนต์ ความหมายของหุ่นยนต์ ประเภท
               ของหุ่นยนต์ ประโยชน์ของการนำหุ่นยนต์ไปใช้ในชีวิตประจำวัน และครูผู้สอนอธิบายเพิ่มเติม

                       3. นักเรียนร่วมกันร่วมอภิปราย เรื่องความรู้เบื่องต้นเกี่ยวกับหุ่นยนต์ ตามประเด็นต่อไปน  ี้

                              1. บอกประวัติของหุ่นยนต์ได้
                              2. ความหมายของหุ่นยนต์

                              3. ประเภทของหุ่นยนต์
                              4. ประโยชน์ของหุ่นยนต์

                              5.แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนนำเสนอผลการอภิปราย
   1   2   3   4   5   6   7   8   9   10