Page 6 - แผนการสอนการเขียนโปรแกรมโดยใช้เครื่องมือกราฟิกโหมด รหัส2204–2107
P. 6

แผนการจัดการเรียนรู้                        หน่วยที่ 1
                                       วิชา การเขียนโปรแกรมโดยใช้เครื่องมือกราฟิกโหมด         สอนครั้งที่ 1


                                   รหัสวิชา 2204-2017                          หน่วยกิต...3.....( 4 )
                                  ชื่อหน่วย  ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์   ชั่วโมงที่ 1-4



                   1. สาระส าคัญ
                          ซอร์ฟแวร์หรือโปรแกรมที่ใช้งาน ในปัจจุบันมีการใช้งานที่หลากหลาย เพื่อตอบสนองความ
                   ต้องการของผู้ใช้ เช่น โปรแกรมบัญชี โปรแกรมร้านเช่าหนังสือ โปรแกรมบริหารห้องสมุด เป็นต้น

                   โปรแกรมเหล่านี้สามารถเขียนได้จากภาษาคอมพิวเตอร์ซึ่งมีหลายภาษาด้วยกัน ไม่ว่าจะใช้ภาษาใดใน
                   การเขียนก็ตาม สิ่งส าคัญคือ ต้องตอบสนองความต้องการของผู้ใช้เป็นหลัก ในปัจจุบันมีการพัฒนา
                   ระบบปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ให้สามารถใช้งานได้ง่ายขึ้น ซึ่งแต่เดิมการใช้งานต้องพิมพ์ค าสั่งเป็น
                   ตัวอักษร เรียกว่า Text Mode ในปัจจุบันการใช้งานง่ายขึ้น โดยการสั่งงานผ่านภาพกราฟิก แทน

                   ตัวอักษรที่เรียกว่า Graphical User Interface (GUI)

                   2. จุดประสงค์การเรียนรู้
                          1. อธิบายความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ซอร์ฟแวร์ได้

                          2. บอกภาษาคอมพิวเตอร์ที่ใช้ในการเขียนโปรแกรมได้
                          3. อธิบายความหมายของภาษาโปรแกรมเชิงวัตถุได้
                          4. ปฏิบัติงานด้วยความซื่อสัตย์ สุจริต มุ่งมั่น มีสติปัญญาใช้เวลาอย่างคุ้มค่า


                   3. สาระการเรียนรู้
                          1 คอมพิวเตอร์ซอร์ฟแวร์
                          2 ภาษาคอมพิวเตอร์

                          3 ภาษาโปรแกรมเชิงวัตถุ

                   4. กิจกรรมการเรียนรู้
                          1. ครูกล่าวทักทายนักเรียน ขานชื่อ ถามข้อมูลเกี่ยวกับซอฟต์แวร์ เพื่อน าเข้าสู่บทเรียนต่อไป
                          2. ครูอธิบายความเป็นมาของคอมพิวเตอร์ซอร์ฟแวร์ พร้อมยกตัวอย่างประกอบ ให้เห็นภาพ

                   ได้ชัดเจนยิ่งขึ้น
                          3. ครูน าโปรแกรมในปัจจุบันที่ใช้หลักการของภาษาคอมพิวเตอร์ และภาษาโปรแกรมเชิงวัตถุ
                   เพื่อเป็นการเปรียบเทียบให้ผู้เรียนเป็นภาพได้ชัดเจนยิ่งขึ้น

                          4. ครูอธิบายเกี่ยวกับ ภาษาคอมพิวเตอร์ (Computer Programming Language) พร้อมตั้ง
                   ค าถามให้ผู้เรียนได้แลกเปลี่ยนความเข้าใจ และซักถามข้อสงสัยก่อนขึ้นสู่สาระต่อไป
   1   2   3   4   5   6   7   8   9   10   11