Page 45 - แผนการจัดการเรียนรู้ Robotic ป5
P. 45

แผนการจัดการเรียนรู้

               หน่วยการเรียนรู้ที่  6  เรื่อง  ไมโครคอนโทรลเลอร์ KBIDE และ การเชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์
               กลุ่มสาระการเรียนรู้   วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี

               ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6  ภาคเรียนที่ 2        เวลาเรียน   4  ชั่วโมง
               ผู้สอน  ...................................................................................



               1. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

                                                       ่
                       เขียนวงจรอิเล็กทรอนิกส์ ลอจกเกตวิธีตาง ๆ
                                               ิ
               2. สาระสำคัญ
                       KB-IDE เป็นโปรแกรมสำหรับใช้เขียนโปรแกรมบนบอร์ด IoT โดยออกแบบให้สามารถเพิ่มขยาย

               ความสามารถ และเป็นโปรแกรมในการควบคุมการทำงานของหุ่นยนต์อัตโนมัติ


               3. จุดประสงค์
                       1. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมการควบคุมการทำงานของหุ่นยนต์

                       2) เขียนโปรแกรมควบคุมหุ่นยนต์ ได้ถูกต้องตามมาตรฐานของ Arduino


               4. เป้าหมาย

                       นักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 6


               5. กิจกรรมการเรียนรู้
               ชั่วโมงที่ 1

                       ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

                                                                       ู
                       1.  ครูทักทายและตรวจสอบรายชื่อนักเรียน แลกเปลี่ยนข้อมลข่าวสาร
                       2.  ผู้สอนแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง  รายวิชา  คำอธิบายรายวิชา  เกณฑ์การ

                       วัดผลประเมินผลวิชาหุ่นยนต์อัตโนมัติ
                       3. ผู้สอนแจ้งวัตถุประสงค์ของการเรียนรู้ ไมโครคอนโทรลเลอร์ KBIDE และ การเชื่อมต่อกับ

                       คอมพิวเตอร์

                       ขั้นสอน
                       1. ครูอธิบายคำสั่งในการเลือกบอร์ดในการเชื่อมต่อหุ่นยนต์กับคอมพิวเตอร์

                       Arduino Nano










                       บอร์ด Arduino Nano บอร์ด Arduino Nano ออกแบบมาให้มีขนาดเล็ก และใช้กับงานทั่วๆไป
   40   41   42   43   44   45   46   47   48   49   50