Page 53 - Keattichai
P. 53

14
                                                                                                           5
                                                             แผนการจัดการเรียนรู้



                                    รหัส  3105-2001   ชื่อวิชา  พัลส์เทคนิค            สัปดาห์ที่  1-2

                                    ชื่อหน่วย :  รูปร่างสัญญาณไฟฟ้า รูปคลื่นพัลส์และการ  จ านวน  6  ชั่วโมง

                                    ออกแบบ
                    ชื่อเรื่อง :  รูปร่างสัญญาณไฟฟ้า รูปคลื่นพัลส์และการออกแบบ         ชม.สอน  6  ชั่วโมง



                   จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม

                          1. เพื่อให้สามารถอธิบายรูปร่างสัญญาณไฟฟ้าและรูปคลื่นชนิดต่าง ๆ ได้ถูกต้อง

                          2. เพื่อให้สามารถวิเคราะห์คุณสมบัติของรูปคลื่นพัลส์ทางทฤษฎีได้ถูกต้อง

                          3. เพื่อให้สามารถวิเคราะห์และออกแบบวงจรสร้างรูปคลื่นพัลส์ได้ถูกต้อง

                          4. เพื่อให้สามารถวิเคราะห์และออกแบบวงจรขยายคลาสเอได้ถูกต้อง
                          5. เพื่อให้สามารถวิเคราะห์การแปลงสัญญาณรูปไซน์เป็นสัญญาณพัลส์รูปสี่เหลี่ยมได้
                   4.  สาระการเรียนรู้


                          1.1  รูปร่างสัญญาณไฟฟ้าและรูปคลื่น
                           1.2  รูปคลื่นชนิดต่าง ๆ

                          1.3  คุณลักษณะของรูปคลื่นพัลส์

                          1.4  การออกแบบวงจรก าเนิดสัญญาณพัลส์รูปสี่เหลี่ยม

                          1.5  การออกแบบวงจรขยายคลาสเอ

                          1.6  การแปลงสัญญาณรูปไซน์เป็นสัญญาณพัลส์รูปสี่เหลี่ยม
                   5.  กิจกรรมการเรียนการสอน

                                     กิจกรรมครู                               กิจกรรมนักศึกษา

                      -  ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียน เนื้อหาในหน่วย  -  ฟัง  จดบันทึก ซักถามปัญหาข้อสงสัย

                      การเรียน การปฏิบัติตนในการเรียนร่วมกัน     นักศึกษาระดมความคิดเห็น และทบทวนความจ า

                      ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน  (30 นาที)           เกี่ยวกับรูปร่างสัญญาณไฟฟ้ าและรูปคลื่นพัลส์
                      -  ครูชี้ให้เห็นถึงความจ าเป็นในการเรียนรู้  -  ท าแบบทดสอบก่อนเรียน

                      เกี่ยวกับรูปร่างสัญญาณไฟฟ้ าและรูปคลื่นพัลส์

                      แจกแบบทดสอบก่อนเรียน                       -  ฟัง  จดบันทึก ซักถามปัญหาข้อสงสัย
                      ขั้นให้เนื้อหา   (120 นาที)
                      -  ครูอธิบายเนื้อหาสาระการเรียนรู้         -  นักศึกษาเข้ากลุ่ม จ านวน 5 กลุ่ม ๆ ละ 4  คน
                      -  ครูให้นักศึกษาช่วยกันยกตัวอย่างรูปร่าง  เพื่อศึกษาเนื้อหาที่ครูนั้นช่วยกันสรุปรูปร่าง

                      สัญญาณไฟฟ้าที่เคยเรียน  และแนะน าให้       สัญญาณไฟฟ้าและรูปคลื่น

                      นักศึกษารู้จักการวิเคราะห์รูปคลื่นพัลส์
   48   49   50   51   52   53   54   55   56   57   58