Page 58 - Keattichai
P. 58

21

                                                              แผนการจัดการเรียนรู้

                                    รหัส  3105-2001   ชื่อวิชา  พัลส์เทคนิค             สัปดาห์ที่  3-6


                                    ชื่อหน่วย :  วงจรลดทอนสัญญาณ                        จ านวน  12  ชั่วโมง
                    ชื่อเรื่อง :  วงจรลดทอนสัญญาณ                                       ชม.สอน  12  ชั่วโมง



                   จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม

                          1.  เพื่อให้สามารถอธิบายการท างานวงจรอาร์ซีอนุกรมและสมการที่เกี่ยวข้องได้ถูกต้อง

                          2.  เพื่อให้สามารถวิเคราะห์และออกแบบวงจรอินทิเกรเตอร์ได้ถูกต้อง
                          3.  เพื่อให้สามารถวิเคราะห์และออกแบบวงจรดิฟเฟอร์เรนชิเอเตอร์ได้ถูกต้อง

                   4.  สาระการเรียนรู้
                            2.1 วงจรอาร์ซีอนุกรมและสมการที่เกี่ยวข้อง
                            2.2  วงจรอาร์ซีที่มีอินพุตเป็นรูปคลื่นพัลส์สี่เหลี่ยม

                            2.3  วงจรอินทิเกรเตอร์

                            2.4  วงจรดิฟเฟอร์เรนชิเอเตอร์



                     5.  กิจกรรมการเรียนการสอน
                                     กิจกรรมครู                               กิจกรรมนักศึกษา

                     ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน  (30 นาที)            -  ฟัง  จดบันทึก ซักถามปัญหาข้อสงสัย

                     -  ครูอภิปรายให้นักศึกษาได้รู้ถึงวงจรลดทอน  นักศึกษาระดมความคิดเห็น และทบทวนความจ า

                     สัญญาณ แล้วแจกแบบทดสอบก่อนเรียน             เกี่ยวกับวงจรลดทอนสัญญาณ

                                                                 -  ท าแบบทดสอบก่อนเรียน
                     ขั้นให้เนื้อหา   (180 นาที)                 -  ฟัง  จดบันทึก ซักถามปัญหาข้อสงสัย

                     -  ครูอธิบายถึงคุณสมบัติ  หลักการท างาน             -  นักศึกษาจับกลุ่มตามความสมัครใจ จ านวน

                     การออกแบบวงจรอินทิเกรเตอร์และวงจร           5 กลุ่ม ๆ ละ  4  คนเพื่อศึกษาเนื้อหาที่ครูน า
                     ดิฟเฟอร์เรนชิเอเตอร์                        มาแจก   จากนั้นช่วยกันสรุป  ออกแบบวงจร

                     -  ครูให้เข้ากลุ่มช่วยกันวิเคราะห์  ออกแบบวงจร ดิฟเฟอร์เรนชิเอเตอร์และวงจรอินทิเกรเตอร์

                      อินทิเกรเตอร์และวงจรดิฟเฟอร์เรนชิเอเตอร์

                      -  ครูสรุปการให้เนื้อหา และถามตอบ

                      ขั้นพยายาม  (480 นาที)                     -  นักศึกษา  ท าแบบฝึกหัดและใบงาน  ตามที่
                      -  ครูให้นักศึกษาจับกลุ่มตามความสมัครใจ    ครูน ามาแจกให้  และช่วยกันแก้ปัญหาให้เสร็จ

                      จ านวน  5  กลุ่ม ๆ ละ  4  คนเพื่อศึกษาเนื้อหา ท า ตามเวลาที่ก าหนดให้

                      แบบฝึกหัดและใบงาน  ช่วยกันสรุปเนื้อหาวงจร
   53   54   55   56   57   58   59   60   61   62   63