Page 63 - Keattichai
P. 63

28

                                                              แผนการจัดการเรียนรู้

                                    รหัส  3105-2001   ชื่อวิชา  พัลส์เทคนิค             สัปดาห์ที่  7-9


                                    ชื่อหน่วย :  วงจรขริบและวงจรแคลมป ์                 จ านวน  9  ชั่วโมง
                    ชื่อเรื่อง :  วงจรขริบและวงจรแคลมป์                                 ชม.สอน  9  ชั่วโมง



                   3.  จุดประสงค์การเรียนรู้

                           จุดประสงค์ทั่วไป

                            เพื่อให้มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับวงจรขริบและวงจรแคลมป์  มีทักษะในการวิเคราะห์และ

                   ออกแบบวงจรขริบและวงจรแคลมป์  มีกิจนิสัยในการท างานรอบคอบท างานอย่างเป็นระบบ



                   จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม

                            1.  เพื่อให้สามารถอธิบายคุณสมบัติของไดโอดที่ท าหน้าที่เป็นสวิตช์ได้ถูกต้อง

                            2.  เพื่อให้สามารถอธิบายการท างานของวงจรขริบและวงจรแคลมป์ ได้ถูกต้อง
                            3.  เพื่อให้สามารถวิเคราะห์และออกแบบวงจรขริบและวงจรแคลมป์ ได้ถูกต้อง





                   4.  สาระการเรียนรู้

                            3.1 ไดโอดที่ท าหน้าที่เป็นสวิตช์

                            3.2 วงจรขริบแบบไดโอดต่ออนุกรม

                            3.3 วงจรขริบแบบไดโอดต่อขนาน
                            3.4  การประยุกต์ใช้วงจรขริบ

                            3.5  วงจรแคลมป์



                   5.  กิจกรรมการเรียนการสอน

                                     กิจกรรมครู                               กิจกรรมนักศึกษา

                      ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน  (30 นาที)           -  ฟัง  จดบันทึก ซักถามปัญหาข้อสงสัย

                      -  ครูอภิปรายให้นักศึกษาได้รู้ถึงวงจรขริบและ  นักศึกษาระดมความคิดเห็น และทบทวนความจ า

                      วงจรแคลมป์ ก่อนแจกแบบทดสอบก่อนเรียน        เกี่ยวกับวงจรขริบและวงจรแคลมป์

                                                                 -  ท าการทดสอบก่อนเรียน
                      ขั้นให้เนื้อหา   (120 นาที)                -  ฟัง  จดบันทึก ซักถามปัญหาข้อสงสัย

                      -  ครูอธิบายถึงคุณสมบัติ  หลักการท างาน             -  นักศึกษาเข้ากลุ่มตามครูก าหนด จ านวน
                                                                 5 กลุ่ม ๆ ละ 4 คน เพื่อศึกษาเนื้อหาที่ครูน า
                      การออกแบบวงจรขริบและวงจรแคลมป์             มาแจก   จากนั้นช่วยกันสรุปและวิเคราะห์วงจร
                      -  ครูให้นักศึกษาเข้ากลุ่ม  ระดมความคิด
   58   59   60   61   62   63   64   65   66   67   68