Page 20 - แผนการจัดการเรียนรู้
P. 20

จุดประสงค์การเรียนรู้


               1. ยกตัวอย่างภาวะโลกร้อน  วิกฤติการณ์พลังงานและสิ่งแวดล้อมที่มีผลกระทบต่อพัฒนาการและการ
               เปลี่ยนแปลงของโลกได้


               2. วิเคราะห์ผลกระทบจากภาวะโลกร้อน  วิกฤติการณ์พลังงานและสิ่งแวดล้อมต่อพัฒนาการและการ

               เปลี่ยนแปลงของโลกได้

               กิจกรรมการเรียนรู้


               (วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ : กระบวนการกลุ่ม)




               ชั่วโมงที่ 1-2


               1. ครูน าข่าว  บทความเกี่ยวกับภาวะโลกร้อน  ผลกระทบจากภาวะโลกร้อนจากสื่อต่างๆ มาแสดงให้นักเรียนดู

               และร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับภาวะโลกร้อน

               2. ให้นักเรียนร่วมกันบอกสาเหตุของการเกิดภาวะโลกร้อน  และยกตัวอย่างภาวะโลกร้อนที่เกิดขึ้น


               3.  นักเรียนแบ่งเป็น 3 กลุ่มเท่าๆ กัน  ครูให้แต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาค้นคว้าและรวบรวมข้อมูลตามประเด็นที่

               ตัวแทนนักเรียนออกมาจับสลาก  ดังนี้

                   - กลุ่มที่ 1   ศึกษาค้นคว้าและรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับ ภาวะโลกร้อน


                   - กลุ่มที่ 2   ศึกษาค้นคว้าและรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับ วิกฤติการณ์น้ ามัน


                   - กลุ่มที่ 3   ศึกษาค้นคว้าและรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับ วิกฤติการณ์สิ่งแวดล้อม

               4. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันวางแผนการท างาน  และแบ่งหน้าที่ความรับผิดชอบตามความเหมาะสม


               5. ครูก าหนดประเด็นในการน าเสนอผลงานกลุ่ม  เพื่อให้นักเรียนเตรียมความพร้อมและสรุปข้อมูลที่ได้ศึกษา

               ค้นคว้าอย่างถูกต้องและตรงประเด็น  ดังนี้

                   - สาเหตุ


                   - ผลกระทบ


                   - วิธีการแก้ปัญหา

               6. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปความรู้  และวางแผนการน าเสนอผลงานอย่างสร้างสรรค์
   15   16   17   18   19   20   21   22