Page 7 - แผนการจัดการเรียนรู้เศรษฐศาสตร์ม.3 ภาคินี 08
P. 7

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4



                                      การพัฒนาท้องถิ่นตามปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง


            สาระที่ 3 เศรษฐศาสตร์                                                           ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3


            หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 แนวคิดเศรษฐกิจพอเพียงกับระบบสหกรณ์                        เวลา 2 ชั่วโมง


            1. สาระสําคัญ



                    ท้องถิ่นเป็นพื้นที่ภายในเขตการปกครองของราชการบริหารส่วนท้องถิ่น ปัจจุบันการพัฒนาท้องถิ่นเป็นหนึ่ง

            ในบทบาทหน้าที่ของหน่วยงานต่าง ๆ ของท้องถิ่นที่ต้องเข้ามาดูแลรับผิดชอบและแก้ไขปัญหาต่างๆ ที่เกิดขึ้น เช่น

            ปัญหาด้านเศรษฐกิจ ปัญหาด้านสังคม ปัญหาด้านสุขภาพ ปัญหาด้านภัยธรรมชาติ ปัญหาด้านการมีส่วนร่วมของ

            ประชาชน ซึ่งแนวทางการแก้ ไขปัญหาและพัฒนาท้องถิ่นได้ มีการดําเนินการตามปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงที่

            ตั้งอยู่ บนพื้นฐานของทางสายกลางและความไม่ประมาท โดยคํานึงถึงความพอประมาณ ความมีเหตุผล การมี

            ภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี ตลอดจนใช้ความรู้และคุณธรรมประกอบการวางแผน การตัดสินใจ และการกระทํา


            2. ตัวชี้วัดชั้นปี



                    มีส่วนร่วมในการแก้ ไขปัญหาและพัฒนาท้องถิ่นตามปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง (ส3.1 ม. 3/2)


            3. จุดประสงค์การเรียนรู้


            1. บอกแนวทางการพัฒนาท้องถิ่นตามปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงได้ (K)



            2. เห็นคุณค่าและความสําคัญของการพัฒนาท้องถิ่นตามปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง(A)


            3. มีส่วนร่วมในการแก้ไขปัญหาและพัฒนาท้องถิ่นตามปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง(P)


            4. กระบวนการจัดการเรียนรู้


            นําเข้าสู่บทเรียน



            ชั่วโมงที่  7


            1. ครูให้นักเรียนดูภาพหลักการทรงงานในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว แล้วสนทนาและซักถามนักเรียนในประเด็น

            ต่าง ๆ และเชื่อมโยงเข้าสู่บทเรียน
   2   3   4   5   6   7   8   9   10   11   12