Page 5 - แผนการจัดการเรียนรู้ Robotic ป4
        P. 5
     แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
               รายวิชา หุ่นยนต์บังคับมือ                           กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
               หน่วยการเรียนรู้ที่  1  เรื่อง  ความรู้เกี่ยวกับหุ่นยนต์เบื้องต้น          เวลาเรียน   4  ชั่วโมง
               ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4                                             ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2566
               ผู้สอน  ...................................................................................
               ………………………………………………………………………………………………………………….……………………………...
               1. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
                       เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับหุ่นยนต์เบื้องต้น
               2. สาระสำคัญ
                       ความรู้เกี่ยวกับหุ่นยนต์เบื้องต้น ประวัติความเป็นมาของหุ่นยนต์ ความหมายของหุ่นยนต์ ประเภท
               ของหุ่นยนต์ ประโยชน์หุ่นยนต์
               3. จุดประสงค์
                       1. บอกประวัติของหุ่นยนต์ได้
                       2. อธิบายความหมายของหุ่นยนต์ได้
                       3. อธิบายประเภทของหุ่นยนต์ได้
                       4. อธิบายประโยชน์หุ่นยนต์ได้
               4. เป้าหมาย
                       นักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
               5. กิจกรรมการเรียนรู้
                       ขั้นนำ
                       ผู้สอนสนทนากับนักเรียน ใช้คำถามเป็นการกระตุ้นความสนใจของนักเรียน เช่น นักเรียนรู้จักหุ่นยนต์
               อะไรบ้าง
                       ขั้นสอน
                       1. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่ม ๆ ละ 3-5 คน
                       2. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มสืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับประวัติของหุ่นยนต์ ความหมายของหุ่นยนต์ ประเภท
               ของหุ่นยนต์ ประโยชน์ของการนำหุ่นยนต์ไปใช้ในชีวิตประจำวัน และครูผู้สอนอธิบายเพิ่มเติม
                       3. นักเรียนร่วมกันร่วมอภิปราย เรื่องความรู้เบื่องต้นเกี่ยวกับหุ่นยนต์ ตามประเด็นต่อไปน  ี้
                              1. บอกประวัติของหุ่นยนต์ได้
                              2. ความหมายของหุ่นยนต์
                              3. ประเภทของหุ่นยนต์
                              4. ประโยชน์ของหุ่นยนต์
                              5.แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนนำเสนอผลการอภิปราย





