Page 9 - แผนการจัดการเรียนรู้ Robotic ป4
        P. 9
     แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
               รายวิชา หุ่นยนต์บังคับมือ                           กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
               หน่วยการเรียนรู้ที่  3   เรื่อง  การออกแบบหุ่นยนต์                      เวลาเรียน   9  ชั่วโมง
               ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4                                             ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2566
               ผู้สอน  ...................................................................................
               ………………………………………………………………………………………………………………….……………………………...
               1. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
                       เพื่อให้มีความรู้ในด้านการออกแบบหุ่นยนต์
               2. สาระสำคัญ
                       การออกแบบหุ่นยนต์ ความหมายของการออกแบบ ขั้นตอนการออกแบบหุ่นยนต์ การเคลื่อนที่ของ
               หุ่นยนต์ การขับเคลื่อนของหุ่นยนต์
               3. จุดประสงค์
                       1. อธิบายความหมายของการออกแบบ
                                                  ุ่
                       2. อธิบายขั้นตอนการออกแบบหนยนต์
                       3. อธิบายการเคลื่อนที่ของหุ่นยนต์
                       4. อธิบายการขับเคลื่อนของหุ่นยนต์
               4. เป้าหมาย
                       นักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
               5. กิจกรรมการเรียนรู้
                       ขั้นนำ
                       1.ผู้สอนทบทวนความรู้เดิมของนักเรียนเรียน เช่น การเลือกใช้วัสดุ - อุปกรณ์ในการสร้างหุ่นยนต์
               การใช้วัสดุอุปกรณ์ในการสร้างหุ่นยนต์
                       ขั้นสอน
                       1.แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่มๆ ละ 3-5 คน
                       2.ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาความหมาย  หลักการ ขั้นตอนการออกแบบ การออกแบบหุ่นยนต์
               การเคลื่อนที่ของหุ่นยนต์ และการขับเคลื่อนของหุ่นยนต์
                       3.นักเรียนร่วมกันร่วมอภิปราย เรื่องการออกแบบหุ่นยนต์ ตามประเด็นต่อไปนี้
                              1.การออกแบบหมายถึงอไร
                              2.การออกแบบหุ่นยนต์มีลักษณะอย่างไร
                              3.หุ่นยนต์เคลื่อนที่อย่างไร
                              4.การขับเคลื่อนหุ่นยนต์มีลักษณะอย่างไร





