Page 13 - แผนการจัดการเรียนรู้ Robotic ป4
        P. 13
     แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
               รายวิชา หุ่นยนต์บังคับมือ                           กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
               หน่วยการเรียนรู้ที่  5   เรื่อง  การนำหุ่นยนต์ไปใช้ในชีวิตประจำวัน             เวลาเรียน   10  ชั่วโมง
               ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4                                             ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566
               ผู้สอน  ...................................................................................
               ………………………………………………………………………………………………………………….……………………………...
               1. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง)
                       เพื่อให้สามารถนำหุ่นยนต์ไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน
               2. สาระสำคัญ
                       การจัดทำโครงงานหุ่นยนต์เบื้องต้น
               3. จุดประสงค์
                       จัดทำโครงงานหุ่นยนต์เบื้องต้นได้
               4. เป้าหมาย
                       ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
               5. กิจกรรมการเรียนรู้
                       ขั้นนำ
                       1.ผู้สอนทบทวนความรู้เดิมของนักเรียนเรียน เช่น ขั้นตอน วิธีการประกอบหุ่นยนต์บังคับมือ 6 ขา
               กึ่งอัตโนมัติ
                       ขั้นสอน
                       1.แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่มๆ ละ 3-5 คน
                       2.ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาการนำความรู้ไปใช้ในชีวิตประจำวัน
                       3.ให้นักเรียนกำหนดความมุ่งหมายและลักษณะโครงงานด้วยตัวนักเรียนเอง
                       4.ให้นักเรียนวางแผนหรือวางโครงงาน นักเรียนช่วยการวางแผนว่าจะทำอะไร
               ใช้วิธีการหรือกิจกรรมใด จึงจะบรรลุจุดหมาย
                       5.ให้นักเรียนช่วยกันดำเนินการ ลงมือทำกิจกรรมหรือแก้ปัญหาตามขั้นตอนโครงงาน ดังนี้
                              5.1 ประชุมหารือเพื่อหาข้อสรุปกับหัวข้อโครงการ จากสิ่งต่อไปน  ี้
                                     - การสังเกต
                                     - ความรู้ในวิชาต่าง ๆ
                                     - จากปัญหาใกล้ตัว หรือการเล่น
                                     - คำบอกเล่าของผู้ใหญ่ หรือผู้รู้
                              5.2 เขียนหลักการ เหตุผล ที่มาของโครงการ





