Page 11 - แผนการจัดการเรียนรู้ Robotic ป4
        P. 11
     แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
               รายวิชา หุ่นยนต์บังคับมือ                           กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
               หน่วยการเรียนรู้ที่  4  เรื่อง  วิธีการสร้างหุ่นยนต์                     เวลาเรียน   10  ชั่วโมง
               ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4                                             ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566
               ผู้สอน  ...................................................................................
               ………………………………………………………………………………………………………………….……………………………...
               1. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
                       เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับวิธีการสร้างหุ่นยนต์
               2. สาระสำคัญ
                       การประกอบหุ่นยนต์บังคับมือ 6 ขา กึ่งอัตโนมัติ
               3. จุดประสงค์
                       อธิบายขั้นตอน วิธีการประกอบหุ่นยนต์ 6 ขา กึ่งอัตโนมัติได้
               4. เป้าหมาย
                       ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
               5. กิจกรรมการเรียนรู้
                       ขั้นนำ
                       1.ผู้สอนทบทวนความรู้เดิมของนักเรียนเรียน เช่น หลักการ ขั้นตอนการออกแบบ การออกแบบ
               หุ่นยนต์
                       ขั้นสอน
                       1. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่ม ๆ ละ 3-5 คน
                       2. ครูอธิบายขั้นตอน วิธีการประกอบหุ่นยนต์บังคับมือ 6 ขา กึ่งอัตโนมัติ
                              -ส่วนประกอบของหุ่นยนต์มีอะไรบ้าง
                              -อุปกรณ์ที่ใช้ในการประกอบหุ่นยนต์
                              -ขั้นตอนการประกอบหุ่นยนต์
                              -วิธีการประกอบหุ่นยนต์
                              -ข้อควรระวังในการใช้เครื่องมือในการประกอบหุ่นยนต์
                       3. ให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายสรุปตามประเด็นต่อไปน  ี้
                              3.1 ขั้นตอนการประกอบหุ่นยนต์บังคับมือ 6 ขา กึ่งอัตโนมัติ มีขั้นตอนอย่างไรบ้าง
                              3.2 วิธีการประกอบหุ่นยนต์บังคับมือ 6 ขา กึ่งอัตโนมัติ มีวิธีการอย่างไร
                       4. แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนนำเสนอผลการอภิปราย





