Page 194 - 9078
P. 194

คู่มือครู รายวิชาพื้นฐาน คณิตศาสตร์
                                                                                           บทที่ 10 | การนำาเสนอข้อมูล
                ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4  เล่ม 2



          5. ครูและนักเรียนร่วมกันพิจารณาการแก้โจทย์ปัญหาโดย
          ใช้ข้อมูลจากแผนภูมิแท่ง หน้า 221  เพื่อฝึกการแก้โจทย์ปัญหา
          นอกจากนี้ครูอาจตั้งคำาถามเพิ่มเติม เช่น

              • ถ้าสบู่น้ำานมข้าวก้อนละ 35 บาท ร้านค้าขายสบู่น้ำานมข้าว

            ได้เงินเท่าใด

              • ถ้าสบู่กุหลาบ ราคาก้อนละ 40 บาท และสบู่ลาเวนเดอร์
            ราคาก้อนละ 95 บาท สบู่ชนิดใดขายได้เงินมากกว่า และ
            มากกว่าเท่าใด








































































                                                                    สถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี  |  165
   189   190   191   192   193   194   195   196   197   198   199