Page 23 - แผนการจัดการเรียนรู้ Robotic ป5
P. 23
แผนการจัดการเรียนรู้
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง หลักการเคลื่อนที่ของหุ่นยนต์
กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 ภาคเรียนที่ 2 เวลาเรียน 2 ชั่วโมง
ผู้สอน ...................................................................................
1. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
เข้าใจหลักการทำงานและการเคลื่อนที่ของหุ่นยนต์
2. สาระสำคัญ
การเคลื่อนที่ของหุ่นยนต์ (locomotion) หมายถึง การกระทำด้วยกำลัง เพื่อให้เกิดการเคลื่อนที่จาก
ที่หนึ่งไปยังอีกที่หนึ่ง ส่วนใหญ่แล้วการเคลื่อนที่ของหุ่นยนต์จะพิจารณาออกแบบตามวัตถุประสงค์ของการใช้
งาน และสภาพการทำงานของหุ่นยนต์เป็นสำคัญ หากหุ่นยนต์ใช้ในโรงงานอุตสาหกรรม ซึ่งงานส่วนใหญ่เป็น
งานที่ทำในขอบเขตจำกัด การเคลื่อนที่ของหุ่นยนต์ก็ไม่มีความจำเป็น จึงออกแบบให้มีลักษณะเป็นแขนกล
ชนิดติดตั้งอยู่กับที่ แต่หากเป็นงานเชิงสำรวจ งานตรวจการณ์ หรือมีขอบเขตการทำงานกว้าง และต้อง
เคลื่อนที่ไปยังตำแหน่งต่างๆ ก็จะออกแบบหุ่นยนต์ให้สามารถเคลื่อนที่ได้
3. จุดประสงค์
1) มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการควบคุมหุ่นยนต์เคลื่อนที่ด้วยล้อ
่
2) อธิบายรูปแบบการเคลื่อนทของหุ่นยนต์แบบตาง ๆ ได ้
่
ี
3) จำแนกประเภทและรูปแบบการเคลื่อนที่ของของหุ่นยนต์แบบตาง ๆ ได ้
่
้
่
4) วิเคราะห์ข้อดีขอเสียรูปแบบการเคลื่อนที่ของของหุ่นยนต์แบบตาง ๆ ได ้
5) เพื่อให้มีอุปนิสัยในการทำงานด้วยความประณีต รอบคอบและปลอดภัย
4. เป้าหมาย
นักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
5. กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
ู
1. ครุทักทายและตรวจสอบรายชื่อนักเรียน แลกเปลี่ยนข้อมลข่าวสาร
2. ผู้สอนแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง รายวิชา คำอธิบายรายวิชา เกณฑ์การ
วัดผลประเมินผลวิชาหุ่นยนต์อัตโนมัติเบื้องต้น
3. ผู้สอนแจ้งวัตถุประสงค์ของการเรียนรู้ หลักการเคลื่อนที่ของหุ่นยนต์
4. ครูให้นักเรียนดูวีดีโอ เรื่อง การเคลื่อนที่ของหุ่นยนต์แบบต่างๆ
5. ครูให้นักเรียนพิจารณาว่า การเคลื่อนที่ของหุ่นยนต์แต่ละแบบมีความแตกต่างกันอย่างไร